• Luật Hồng Phúc

Hộ kinh doanh cá thể có con dấu không ?

  1. 22/06/2021
  2. Xem: 1,296

HỘ KINH DOANH CÁ THỂ CÓ CON DẤU KHÔNG

HỘ KINH DOANH CÁ THỂ CÓ CON DẤU KHÔNG?

Khi thành lập công ty thì con dấu là bắt buộc phải có để thực hiện các giao dịch và đóng dấu vào những hồ sơ cần thiết. Vậy hộ kinh doanh cá thể có dùng con dấu không? sau đây Luật Hồng Phúc sẽ giúp quý khách hàng làm rõ câu hỏi này.

  1. Hộ kinh doanh là gì?

Theo Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì:

  • Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc các thành viên hộ gia đình đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ.
  • Trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho một thành viên làm đại diện hộ kinh doanh. Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh, người được các thành viên hộ gia đình ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh là chủ hộ kinh doanh.
  • Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh, trò trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.
  1. Hộ kinh doanh có tư cách pháp nhân không?

Theo quy định tại Điều 74 Bộ luật Dân sự quy định về tư cách pháp nhân như sau:

  • Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:
  • Được thành lập theo quy định của Bộ luật này, luật khác có liên quan.
  • Có cơ cấu tổ chức theo quy định tại Điều 83 của Bộ luật Dân sự.
  • Có tài sản độc lập với cá nhân, pháp nhân khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình.
  • Nhân danh mình tham gia quan hệ pháp luật một cách độc lập.
  • Từ những quy định trên có thể thấy hộ kinh doanh cá thể không có tư cách pháp nhân.
  1. Hộ kinh doanh có con dấu không?

Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 99/2016/NĐ-CP về việc quản lý và sử dụng con dấu như sau:

  • Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước chỉ được sử dụng con dấu khi đã có quy định về việc được phép sử dụng con dấu trong văn bản quy phạm pháp luật hoặc quyết định của cơ quan có thẩm quyền; phải đăng ký mẫu con dấu trước khi sử dụng.
    Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước chỉ được sử dụng một con dấu theo mẫu do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định.
  • Trường hợp cần thiết phải sử dụng thêm con dấu như con dấu đã cấp (dấu ướt, dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi), thực hiện theo quy định sau đây:
  • Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước sử dụng thêm dấu ướt phải được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền;
  • Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước tự quyết định việc sử dụng thêm dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi;
  • Tổ chức kinh tế tự quyết định việc sử dụng thêm con dấu.

 

  • Từ những quy định trên có thể rút ra kết luận rằng do hộ kinh doanh không có tư cách pháp nhân nên không thể có con dấu pháp nhân và cũng không được phép đăng ký mẫu dấu

 

 

 

Như vậy Luật Hồng Phúc đã giới thiệu đến quý khách hàng về câu hỏi hộ kinh doanh cá thể có con dấu không. Qúy khách hàng có thể liên hệ công ty Luật Hồng Phúc để được hỗ trợ thêm thông qua:

Hotline: 090 234 6164 – 0964 049 410

Emai: Info@luathongphuc.vn/hotrodangkycongty@gmail.com

 

 

Các Dịch vụ

Bài viết mới

  1. Điều kiện và thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề cho y sĩ, bác sĩ. ...
  2. Điều kiện và thủ tục để được cấp chứng chỉ hành nghề dược theo quy ...
  3. Một trong những vấn đề mà người muốn thành lập doanh nghiệp rất quan tâm ...

Thông tin liên quan