• Luật Hồng Phúc

Không treo biển hiệu công ty có bị phạt không ?

  1. 01/10/2021
  2. Xem: 1,311

Công ty không treo biển hiệu có bị xử phạt không ? Công ty khi được thành lập ra thì ngoài giấy phép kinh doanh thì cũng cần phải có con dấu, bảng hiệu, chữ ký số… để có thể tiến hành hoạt động được. Tuy nhiên đối với những công ty đã có đầy đủ các điều kiện để hoạt động nhưng không treo biển hiệu sẽ bị phạt theo phát luật. Luật Hồng Phúc xin làm rõ quy định này như sau:

Công ty là gì ?

  • Theo quy định tại khoản 10 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2020 thì: Doanh nghiệp là tổ chức có tên riêng, có tài sản, có trụ sở giao dịch, được thành lập hoặc đăng ký thành lập theo quy định của pháp luật nhằm mục đích kinh doanh.

Điều kiện cần có để công ty có thể hoạt động được

Công ty khi thành lập ra cần phải có những điều kiện sau mới có thể tiến hành hoạt động kinh doanh:

  • Địa điểm đặt trụ sở chính;
  • Tên công ty;
  • Nghành nghề kinh doanh của công ty;
  • Vốn đăng ký của doanh nghiệp;
  • Biển hiệu công ty thể hiện đầy đủ thông tin công ty;
  • Chữ ký số để thực hiện kê khai và nộp thuế qua mạng;

CÔNG TY KHÔNG TREO BIỂN HIỆU CÓ BỊ PHẠT KHÔNG?

Công ty kinh doanh không treo biển hiệu có bị phạt không ?

Theo quy định tại khoản 4 Điều 37 Luật Doanh nghiệp 2020 thì:

Tên doanh nghiệp phải được gắn tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp. Tên doanh nghiệp phải được in hoặc viết trên các giấy tờ giao dịch, hồ sơ tài liệu và ấn phẩm do doanh nghiệp phát hành.

Bảng hiệu công ty hiển thị những thông tin như sau

  • Tên công ty;
  • Mã số thuế;
  • Địa chỉ công ty;

Như vậy, tên doanh nghiệp bắt buộc phải được hiển thị đầy đủ trên biển hiệu, bảng hiệu công ty và được treo ngay tại trụ sở chính của doanh nghiệp đó. Nếu doanh nghiệp không tiến hành treo bảng hiệu tại trụ sở thì sẽ bị xử lý vi phạm hành chính về biển hiệu.

Hình thức xử phạt công ty không treo biển hiệu như sau

  • Theo quy định tại khoản 2 Điều 34 Nghị định Số: 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư thì việc xử phạt vi phạm hành chính về biển hiệu như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

  • Không gắn tên doanh nghiệp tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp; không viết hoặc gắn tên chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh tại trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh;
  • Ngoài ra doanh nghiệp còn có thể bị xử phạt theo quy định tại Điều 48 Nghị định 38/2021/NĐ-CP nếu vi phạm các hành vi về biển hiệu sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Không thể hiện đầy đủ trên bảng hiệu tên cơ quan chủ quản trực tiếp; tên cơ sở sản xuất kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; địa chỉ, điện thoại;
  • Sử dụng biển hiệu có kích thước không đúng theo quy định.

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Ghi không đúng hoặc ghi không đầy đủ tên gọi bằng tiếng Việt trên biển hiệu;
  • Không viết bằng chữ tiếng Việt mà chỉ viết bằng chữ tiếng nước ngoài trên bảng hiệu;
  • Thể hiện tên riêng, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ tiếng nước ngoài ở phía trên tên bằng chữ tiếng Việt trên biển hiệu;
  • Thể hiện tên gọi, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ tiếng nước ngoài có khổ chữ quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt trên bảng hiệu;
  • Chiều cao của biển hiệu dọc vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.
  • Ngoài bị xử phạt hành chính thì công ty không thực hiện treo bảng hiệu còn có thể bị khóa mã số thuế từ cơ quan thuế quản lý và buộc phải thực hiện các biện pháp khắc phục sau:
  • Buộc gắn tên doanh nghiệp tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp, viết hoặc gắn tên chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đối với hành vi vi phạm tương ứng.
  • Buộc tháo dỡ biển hiệu đối với hành vi vi phạm quy định về biển hiệu.
  • Như vậy nếu công ty không thực hiện treo bảng hiệu thì sẽ bị xử lý vi phạm hành chính và bị khóa mã số thuế.

Trên đây là toàn bộ thông tin về việc không treo biển hiệu công tyLuật Hồng Phúc muốn chia sẻ đến quý khách hàng. Qúy khách hàng cần tư vấn thêm có thể liên hệ công ty Luật Hồng Phúc để được hỗ trợ thêm thông qua:

Hotline: 090 234 6164 – 0964 049 410

Emai: Info@luathongphuc.vn/hotrodangkycongty@gmail.com

Ngoài ra quý khách tham khảo thêm thông tin dưới đây hoặc gọi hotline để được tư vấn chi tiết và chính xác nhất

  • Quy định về biển hiệu của hộ kinh doanh
  • Biển hiệu có phải xin phép không ?
  • Quy định về bảng hiệu của hàng
  • Quy định treo biển quảng cáo
  • Quy định về biển hiệu công ty
  • Xin giấy phép treo bảng hiệu
  • Quy định kích thước bảng hiệu công ty
  • Quản lý biển hiệu quảng cáo
  • Bằng hiệu chi nhánh công ty
  • Tên hộ kinh doanh và tên bằng hiệu
  • Treo biển quảng cáo tại nhà có phải xin phép
  • Biển hiệu có phải xin phép không 
  • Cho thuê treo biển công ty
Câu hỏi thường gặp
  1. Quy định kích thước bảng hiệu công ty ?

    Không có quy định kích thước bảng hiệu công ty, biển hiệu công ty. Công ty muốn đặt bản hiệu to hay nhỏ đều được hết.

  2. Biển hiệu có phải xin phép không ?

    Đặt biển hiệu, treo bảng hiệu công ty là bắt buộc nếu công ty đang hoạt động.

    Việc treo biển hiệu công ty không được gọi là xin phép mà là quy định bắt buộc. Nếu không đặt biển hiệu hoặc treo bảng hiệu ở nơi công ty đang hoạt động sẽ bị cơ quan thế phạt.

  3. Treo biển quảng cáo tại nhà có phải xin phép ?

    Treo biển quảng cáo tại nhà của mình không phải xin phép. Chỉ xin phép khi treo biển quảng cáo ở nơi công cộng.

  4. Hộ kinh doanh được đăng ký bao nhiều ngành nghề ?

    Hộ kinh doanh gia đình có thể đăng ký được nhiều ngành nghề nhưng trên thực tế thì có chổ cho đăng ky nhiều ngành nghề và có chổ không cho.

  5. Hộ kinh doanh có cần treo biển ?

    Hộ kinh doanh gia đình vẫn phải treo biển hiểu, bảng hiệu. Cơ quan thuế có thể đến kiểm tra tình hình hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh cá thể. Nếu hộ gia đình kinh doanh không thực hiện việc treo bảng hiệu, biển hiện có thể bị xử phạt theo quy định về luật thuế.

Các Dịch vụ

Bài viết mới

  1. Thủ tục xin giấy phép phân phối xăng dầu? Trong chuỗi sản xuất, bán lẻ ...
  2. Điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp Trợ cấp thất nghiệp là một ...
  3. Công ty có được bán cho người khác không?Thủ tục bán công ty? Mua bán, ...

Thông tin liên quan